ఆంధ్రప్రదేశ్  పర్యాటక కేంద్రాలు

             భారతదేశం యొక్క ఆగ్నేయ తీరంలో కలదు ఆంధ్ర ప్రదేశ్ భారతదేశం యొక్క 4 వ అతిపెద్ద రాష్ట్రంగా పరిగణించబడుతుంది. రాష్ట్ర రాజధాని కూడా ఇక్కడ అతిపెద్ద నగరంగా ఉన్న హైదరాబాదు జరిగింది. అయితే, ఇటీవల ఏర్పడిన తెలంగాణ రాష్ట్రం ప్రకటన కారణంగా, హైదరాబాదు హైదరాబాదు రాష్ట్రం ఒక కాలం 10 మించకుండా ఆంధ్ర ప్రదేశ్ రాష్ట్ర రాజధాని వలె పని చేయడానికి కొనసాగుతుంది జూన్ 2014 2 వ నుంచి తెలంగాణ లోని ఒక భాగము రాజధాని ఉంటుంది.

        ఒక కొత్త రాజధాని వరకు సంవత్సరాల గుర్తిస్తారు. ఆంధ్ర ప్రదేశ్ రాష్ట్ర Aitareya బ్రాహ్మణుల, మహాభారతం వంటి సంస్కృత ఇతిహాసాలలో 800 BC నుండి పేర్కొన్నారు. స్థానిక భాష తెలుగుతరచుగా ప్రారంభ చోళులు సంబంధం ఉంది.

               ఆంధ్ర ప్రదేశ్ కూడా మౌర్య సామ్రాజ్యం, Ikshvaku రాజవంశం, పల్లవ, రాష్ట్రకూటులు, చాళుక్యులు మరియు తరువాత చోళుల పాలన క్రిందకు వచ్చింది. భౌగోళిక వచ్చినప్పుడు, ఆంధ్ర దక్కన్ పీఠభూమి యొక్క తూర్పు భాగం మరియు తూర్పు కనుమలకు తూర్పు మైదానాలు ఆక్రమిస్తుంది.

                తూర్పు కనుమలు ఉండటం ఒక ఖనిజ సంపదను ప్రాంతంలో మందపాటి వృక్షతో కప్పబడి ఉంటుంది మరియు రెండు ప్రాంతాలూ అక్కడక్కడ వృక్ష ప్యాచ్ ద్వారా కనెక్ట్. ఆంధ్ర ప్రదేశ్ రాష్ట్రం బాగా వారి పర్యాటక శాఖ ద్వారా ప్రచారం ఉంది మరియు దాని యొక్క అపారమైన సహజ వనరులు, దేవాలయాలు మరియు నదులు కోసం పిలుస్తారు. ఆంధ్ర రాష్ట్రంలో కూడా బంగాళాఖాతం తీర ప్రాంతాల్లో భాగంగా పంచుకుంటుంది. గొప్ప సాంస్కృతిక వారసత్వాన్ని, పురాతన నిర్మాణం మరియు చారిత్రక ప్రాధాన్యత ఆంధ్ర ప్రదేశ్ భారతదేశంలో టాప్ పర్యాటక ప్రదేశాలలో ఒకటి తయారు చేశారు.  

అవి ఉన్న ప్రదేశాలు – ప్రధాన జిల్లా కేంద్రాలు

1          విశాఖపట్నం

2          తిరుపతి

3          విజయవాడ

4          నెల్లూరు

5          చిత్తూరు

6          అనంతపురం

7          కర్నూలు

8          కడప

9          శ్రీకాళహస్తి

10       ఒంగోలు

11       పుట్టపర్తి

12       రాజమండ్రి

13       సికింద్రాబాద్

14       అమలాపురం

15       శ్రీకాకుళం

విశాఖపట్నం

విశాఖపట్నం ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లో రెండవ అతిపెద్ద నగరం మరియు భారతదేశం యొక్క ఒక ప్రధాన సముద్ర రేవు. అయితే, ఇటీవల ప్రకటించింది తెలంగాణ రాష్ట్రం తో, విశాఖపట్నం ఆంధ్రా ప్రదేశ్ అతిపెద్ద నగరం మరియు ఆంధ్ర ప్రదేశ్ భవిష్యత్తు రాష్ట్ర సరియైన కాపిటల్ ఉంటుంది. ఇక్కడ వాతావరణం ఉష్ణమండలం మరియు ఆర్ద్రత ఏడాది పొడవునా అధికంగా ఉంది. నగరం భారతదేశంలో గొప్ప దర్శనీయ స్థలాలలో ఒకటి చేయడానికి అవసరమైన అన్ని ఆకర్షణలు మరియు వనరులను కలిగి ఉంది. దీని వివిధ బీచ్లు, కొండ మరియు ఒక వన్యప్రాణి అభయారణ్యం ఒక ప్రధాన పర్యాటక గుంపు ఆకర్షించడానికి. స్థలం ఇండియన్ నేషనల్ ఆర్మీ ప్రధాన ఓడరేవుగా మరియు భారతదేశం యొక్క లోతైన పోర్ట్సు ఉంది. విహార సుందరమైన ఉంది మరియు కొన్ని గొప్ప ట్రెక్కింగ్ ప్రదేశాల్ని గల ఒక కొండ స్టేషన్ ఏ అరకు వ్యాలీ, వంటి వివిధ లోయలు ఉన్నాయి. యారాడ, రిషికొండ వంటి వివిధ బీచ్లు అత్యంత సుందరమైన ప్రదేశాలలో కొన్ని వుండి చాలా శుభ్రంగా మరియు క్రింద విశాఖ ప్రధాన పర్యాటక ఆకర్షణలు అనేక tourists.Given తరచూ ఉన్నాయి:

 

విశాఖపట్నం

బొర్రా గుహలు

అరకు వ్యాలీ

యారాడ బీచ్

రిషికొండ బీచ్

కాటికి జలపాతాలు

ఇందిరా మహాత్మా గాంధీ జూలాజికల్ పార్క్

కైలాసగిరి హిల్ పార్క్

VUDA పార్క్

చిత్రం క్రెడిట్స్ Anindya రాయ్ ఫోటోగ్రఫి

Bheemunipatnam beach

 

తిరుపతి

తిరుపతి భారతదేశంలో ప్రధాన సాంస్కృతిక మరియు ఆధ్యాత్మిక మైన యాత్రా స్థలాల్లో ఒకటి. ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లోని దక్షిణ భాగం వద్ద ఉన్న మరియు చిత్తూరు జిల్లాలోని తూర్పు కనుమల కొండ దిగువ ఉంది. ఇక్కడ మాట్లాడే ప్రధాన భాష తెలుగు అయినప్పటికీ, పదం తిరుపతి తమిళ వైష్ణవ గురువు ఈ నగరం వ్యవస్థాపక బాధ్యుడు అయిన రామానుజాచార్యులు . పట్టణం ‘బాలాజీ’, విష్ణు రూపం అంకితం దాని ఆలయం ప్రసిద్ధి చెందింది. దేవాలయాలు పునాది చరిత్ర తెలియని మరియు చోళ, పల్లవ మరియు విజయనగర సామ్రాజ్యం సహా వివిధ రాజ్యాలు మరియు రాజవంశాలు శతాబ్దాలుగా విస్తరించబడింది. ఆలయ భారతదేశం మరియు ముఖ్యంగా దక్షిణ భారతదేశంలో ప్రధాన యాత్రా స్థలాల్లో ఒకటి.అంతే కాక దేవాలయాలు నుండి, పార్కులు మరియు జంతుప్రదర్శనశాలల్లో వంటి వివిధ ఇతర ఆకర్షణలు ఉన్నాయి. ఇక్కడ నుంచి కొండ పైకి బయలు దేరితే తిరుమల ఏడు కొండల పైన వెలసిన వేంకటేశ్వర స్వామి ఆలయం దర్శించ వచ్చు. ఇది ప్రధాన పర్యాటక ఆకర్షణగా ఉన్నది:

 

శ్రీ వెంకటేశ్వర ఆలయం

తలకోన జలపాతం

టిటిడి గార్డెన్స్

డీర్ పార్క్

శ్రీ క మ్యూజియం

శ్రీ గోవొందరాజ స్వామి ఆలయం

తిరుచానూరు పద్మావతి అమ్మవారి ఆలయం కూడా ఎంతో ప్రసిద్ధి గాంచింది.

విజయవాడ

విజయవాడ, ఆంధ్ర Prades మూడవ అతిపెద్ద నగరంగా ఈ జాబితాలో సంఖ్య 3. నగరం వ్యవసాయ రిచ్ రాష్ట్ర మరియు మెకిన్సే భవిష్యత్ ప్రపంచ నగరంగా గుర్తించబడింది. నగరం యొక్క పాత పేరు బెజవాడ మరియు సౌత్ వివిధ పురాతన రాజ్యాలు పాలనలో ఉంది మరియు చైనీస్ యాత్రికుడు హ్యూయన్ త్సాంగ్ లో బస ప్రదేశాలలో ఒకటి. కృష్ణా నది నగరం గుండా వెళుతుంది మరియు తూర్పు కనుమల కొండలు వద్ద ఉన్న. నగరం యొక్క నగర దాని వెస్ట్ హౌస్ చిరుతలు, నక్కలు, తోడేళ్ళు, అడవి పంది మరియు అడవి కుక్కలకు పిలుస్తారు కొండపల్లి రిజర్వు అడవుల యొక్క లోతైన అరణ్య సూచిస్తుంది అలాగే ఏకైక ఉంది. నగరమే దాని వివిధ దేవాలయాలు, మత కట్టడాలు, నదులు, పురాతన గుహలు మరియు మరిన్నితో ఒక సాంస్కృతిక మరియు మత కేంద్రం. జ్ఞాపకాలుగా ప్రసిద్ధ కొండపల్లి బొమ్మలు కొనుగోలు మర్చిపోతే లేదు. విజయవాడలో కొన్ని ప్రముఖ పర్యాటక స్థలాలు: ఉండవల్లి గుహలు

 

Mogalarajapuram గుహలు

ప్రకాశం బారేజ్

భవానీ ద్వీపం

విక్టోరియా మ్యూజియం

కొండపల్లి కోట

Kolleru లేక్

మహాత్మా గాంధీ హిల్

నెల్లూరు

పేరు నెల్లూరుఅక్షరాలా వరి ప్లేస్అంటే మరియు ఆ విధంగా ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లో ప్రాథమిక వ్యవసాయ నగరాలలో ఒకటి. Damaramadugu విశాల వరి ఖాళీలను రాష్ట్రంలో మరియు దేశంలో బియ్యం ప్రధాన వనరులలో ఒకటిగా ఉన్నాయి. పట్టణం Pennar నది రెండు ముక్కలైంది మరియు అందువలన నది ఒడ్డున వద్ద ఉన్న. నగరం యొక్క తూర్పు వైపు బంగాళాఖాతం ఉంటుంది మరియు ఆ విధంగా నెల్లూరు ఒక ఏకైక మరియు వ్యూహాత్మక భౌగోళిక స్థానం ఉంది. నగరం మౌర్యులు, చోళ, పల్లవ మరియు విజయనగర మొదలైనవి నెల్లూరు వంటి వివిధ పురాతన రాజవంశాలు చూసిన కూడా వారి అద్భుతమైన నిర్మాణం మరియు వారితో సంబంధం సాంస్కృతిక చరిత్రకు తార్కాణంగా అద్భుతమైన ఇవి పురాతన ఆలయాలకు ప్రసిద్ధి ఉంది. నెల్లూరు కూడా ఇలానే ఫోటోగ్రఫీ ప్రియులు మరియు నిపుణుల కోసం ఒక గొప్ప ప్రదేశం ఇది లేలపట్టు బర్డ్ సంక్చురి ఉంది. అనేక సరస్సులు, దేవాలయాలు, నెల్లూరు పురాతన వ్యవసాయ పట్టణం లోని కోటలు వశీకరణ మీరు ఉంచడానికి కచ్చితంగా. ఇక్కడ నెల్లూరు కొన్ని ముఖ్యమైన పర్యాటక ప్రాంతాలుగా చెప్పవచ్చు:

ఉదయగిరి ఫోర్ట్

వేంకటగిరి ఫోర్ట్

Nellapattu బర్డ్ సంక్చురి

శ్రీ రంగనాధ స్వామి దేవాలయం

Penchalakona

Jonnawada

Mypad బీచ్

పులికాట్ లేక్

చిత్తూరు

చిత్తూరు నగరం[Ponnai] పొన్నై నది ఒడ్డున కలదు విధంగా ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లోని ఒక ముఖ్యమైన వ్యవసాయ పట్టణం. ఆర్థిక పట్టణం యొక్క ప్రధాన మూల దాని పంటలు మరియు ధాన్యం, చెరుకు, మామిడి మరియు వేరుశెనగ వంటి వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు ఉంది. పట్టణం ఎందుకంటే ఎత్తులో మార్పు పశ్చిమ ప్రాంతాల్లో తూర్పు ప్రాంతాల్లో అధిక మరియు తక్కువ ఇది ఒక ఏకైక వాతావరణం ఉంటుంది. స్థలం చాలా ఆర్థిక సంబంధించినంతవరకు వెనకబడిన జిల్లాగా పరిగణించబడుతుంది; అయితే అది సందర్శించడానికి ఒక గొప్ప చోటు మరియు పర్యాటక కోసం ఒక కనుగొనబడని రత్నం ఉంది. దాని వివిధ కొండలు, నదులు, టెంపుల్స్, కోటలు పట్టణం మరియు వృక్షజాలం మరియు జంతుజాలం ​​యొక్క ఒక గొప్ప సేకరణ ఒక తప్పక సందర్శన ఉంటుంది. ఒక వ్యక్తిగత సిఫార్సు హార్స్ లీ హిల్స్ సమీపంలో పశ్చిమ ప్రాంతాల్లో ఎక్కువ సమయం ఖర్చు మరియు కేవలం విశ్రాంతి ఉంటుంది. చిత్తూరు అత్యంత ఆకర్షణలు ఒక రోజులో కవర్ చేయవచ్చు, ఇది విశ్రాంతి మరియు చైతన్యం చోటు ఎక్కువ. చిత్తూరు కొన్ని ప్రధాన పర్యాటక ప్రదేశాలు క్రింద ఇవ్వబడ్డాయి:

 

హార్స్ లీ హిల్స్

Kaundinya వన్యప్రాణుల అభయారణ్యం

Kalavagunta

Gurramkonda ఫోర్ట్

నగరి హిల్స్

శ్రీ వెంకటేశ్వర ఆలయం

Mogili

Ramagiri

శ్రీకాళహస్తి

కాణిపాకం

శ్రీ పద్మావతి ఆలయము  – అప్పలాయగుంట శ్రీ ప్రసన్న వేంకటేశ్వరాలయము

నాగలాపురం   –    హార్సలీ హిల్స్

గుడి మల్లం   –  చంద్రగిరి కోట  – KAILASA కోన

 

అనంతపురం

ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లో అన్ని జిల్లాల్లో అతి పెద్దదైన అనంతపురం వరి, పత్తి, జొన్న, మిర్చి మొదలైనవి పట్టణం కర్నాటక సరిహద్దుగా రాష్ట్రం సమీపంలో ఉన్న ఈ జిల్లా గుండా ప్రవహించే 6 నదులు ఉంది వంటి డైమండ్ మైనింగ్ మరియు వ్యవసాయ ఉత్పత్తులకు ప్రసిద్ధి చెందింది. పట్టణం విజయనగర కింగ్డమ్ పురాతన పాలన ఉదహరించు ఆ స్మారక నెంబర్తో కనుగొనబడని పర్యాటక నగర మరియు అలాగే పురాతన ఆలయాలకు ప్రసిద్ధి చెందింది. కొండ కోటలు పురాతన శిథిలాలను, దాని రహస్య జలపాతాలు అది ఒక అద్భుతమైన పర్యాటక ఆకర్షణ చేస్తాయి. అనంతపురం పట్టణంలో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద చెట్లు ఒకటి అయిన ‘Thimmamma Marrimanu’ యొక్క గొప్ప మర్రి చెట్టు హౌసింగ్ ప్రసిద్ధి చెందింది. దీని శాఖలు సుమారు 2.5 ఎకరాలు, చుట్టూ 19.107 చదరపు మీటర్ల వ్యాప్తి ఒక పందిరి కవరింగ్ ఒక ప్రాంతంలో విస్తరిం